เกษตรพอเพียง | เกษตรทฤษฎีใหม่ ที่ใช้ เกษตรอินทรีย์ ในการทำ เกษตรกรรม เกษตรแบบผสมผสาน ของชาว เกษตรกร ไทย ชุมชนบ้าน เกษตรพอเพียง.คอม เกษตร ทันสมัย
กรกฎาคม 28, 2014, 01:12:48 pmสมาชิกล่าสุด: onewanorawan

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ "เครื่องตัดหญ้าสายสะพาย" หน่อยคับ  (อ่าน 5427 ครั้ง)
thana23
Newbie
*

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:34:06 pm »

ผมใช้เครื่องตัดหญ้าสายสะพาย  ยี่ห้อ  "shindaiwa  s251" ลักษณะตัวเครื่องจะเป็น สีฟ้า(ถังน้ำมันใต้เครื่อง) นะครับ
ใช้มาประมาณ 2-3 ปี แล้วหล่ะ (เครื่องมือสองอายุราวๆ 10 กว่าปี)
คืออยู่ในมือผม 2-3 ปี ไม่เคยมีปัญหา  เพิ่งมามีปัญหาไม่นานประมาณ 3-4 เดือนที่ผ่านมา  โดยมีอาการ คือ
- ปัญหาแรก  จะเร่งไม่ขึ้น  คือ  เหมือนกับว่า คาร์บูเรเตอร์ไม่จ่ายน้ำมัน  ผมเลยใช้ไขควงปรับนมหนูดู ก็สามารถตัดได้อีกสัก 5-10 นาที  ก็จะมีอาการนี้อีก  พอลองปรับนมหนูใหม่อีกทีก็สามารถตัดต่อได้อีก 5-10 นาที  แล้วก็เป็นอีก  สรุปแล้วเวลาตัดหญ้าผมต้องพกไขควงตลอดเพื่อใช้สำหรับปรับนมหนูทุกๆ 5-10 นาที
- ผมเจอปัญหาแรกกับเครื่องตัวนี้อยู่ประมาณ 3-4 เดือน จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วจะตัดหญ้าลานบ้าน  หยิบเครื่องจะใช้ตัดอีกปรากฎว่าสตาร์ทไม่ติด  พยายามอยู่ครึ่งวันก็ไม่ติด (ผมเก็บเครื่องโดยไม่ได้ถ่ายน้ำมันออกจากถังประมาณ 2 อาทิตย์)  เลยถอดคาร์บูเรเตอร์ออกมาล้างก็ยังไม่ติด  (คาดว่ามีปัญหาที่คาร์บูเรเตอร์เพราะผมลองเอาน้ำมันเบนซินหยดลงรูหัวเทียน 5-6 หยด แล้วดึงสตาร์ทดูปรากฎว่าเครื่องจะติดขึ้นมาแป้บนึง 10-20 วินาที)  ซื้อผ้าปั้มมาเปลี่ยนแล้วก็ไม่ติด  เท่าที่สังเกตุหลังจะเปลี่ยนผ้าปั้มแล้วคาร์บูจะดูดน้ำมันขึ้นไปตามสายน้ำมันเวลาดึงสายสตาร์ท  แต่เหมือนกับว่ามันไม่จ่ายเข้าเครื่อง    เอ๊ะมันเป็นไร  จนปัญญาแล้วครับ  ท่านใดทราบช่วยหน่อย  ตอนนี้หญ้าลานบ้านเลยเข่าแล้วครับ  งูก็เยอะ  ลูกก็ยังเล็ก(2 ขวบ)และชอบออกมาวิ่งเล่นหน้าบ้านด้วย   ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าอาการแบบนี้จะซ่อมได้ยังไง 
thana23
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:51:15 pm »

คุณ  tavid  ช่วยหน่อยคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
tavid
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 02:50:32 pm »

ลองดูหัวข้อที่#427นะครับ น่าจะใช้คาบิวรุ่นเดียวกัน ถ้าเป็นคาบิวไดอะแฟรมจะเจอปัญหานี้บ่อย คืออาการติดเครื่องได้สักพักแล้วเครื่องดับ สาเหตุเกิดจากการจ่ายน้ำมันไม่พอต่อความต้องการของเครื่อง สาเหตุเพราะกระเดื่องที่ทำหน้าที่เปิดวาล์วน้ำมัน เกิดการโก่งงอทำให้จ่ายน้ำมันออกมาน้อยกว่าเดิม เราจึงต้องทำการดัดมันใหม่ ลองดูครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=16986.416
โฮมทรี
ทางสายตรงแม้นลำบากก็พร้อมที่จะเดินไป
Hero Member
เรารักธรรมชาติธรรมชาติจะรักเรา

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 05:01:06 pm »

Grin Grin ;Dของก็เคยเป็นครับสตารท์เท่าไรไม่ยอมติดยกไปซ่อมที่ร้านมอเตอร์ไซด์ซึ่งซ่อมได้เพราะระบบเดียว
กันนั่งดูช่างซ่อมเปิดโน่น แกะนั่น ผลสุดท้าย แคะครับแคะ  มีตัวหมอหล้าไปทำรังอุดท่อไอเสียทำให้หายใจไม่สะดวก พอแคะออก
หายเลย    Grin Grin ;Dเสียค่าแคะให้ช่างไป 50 บาท 
thana23
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 01:08:46 pm »

ถึงคุณ tavid อีกครั้งครับ
ผมไปลองทำตามที่คุณ tavid แนะนำแล้วนะครับ  แต่ก็ยังไม่ติดครับ
ทดลองดัดกระเดื่องอยู่ 4-5 รอบก็ยังไม่เป็นผล
มีสาเหตุอื่นมั้ยครับ นอกจากสาเหตุดังกล่าว
ผมไม่อยากเปลี่ยนคาร์บูตัวใหม่อ่ะครับ ตัวนึงราคาก็ 450 บาทเป็นอย่างต่ำ
ผมว่ามันแพงไปนิดนึงสำหรับเครื่องของผม
อยากลองซ่อมเองดูก่อนครับ
แต่ถ้าหมดทางแล้ว คงต้องยอมครับ 450 ก็ 450
มีสาเหตุอื่นมั้ยครับคุณ tavid ช่วยแนะนำหน่อยครับ
(เดี๋ยววันหลังผมจะถ่ายภาพมาลงให้ดูนะครับ)
tavid
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 02:11:28 pm »

ให้ลองตรวจสอบดูทางเดินน้ำมันให้ดีๆนะครับ มันชอบตัน ให้ลมแรงๆเป่าให้สะอาด ละทดลองใช้ปากเป่าดู ลมจะต้องผ่านได้ทุกรูครับ ลองดูก่อนนะครับ
thana23
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:43:39 am »

เรียบร้อยโรงเรียนไทยครับคุณ tavid หาสาเหตุเจอแล้วครับ
รูนมหนูตันครับ  มันมีเหมือนผงทรายสีขาวๆ อุดอยู่เต็มเลยครับ
น้ำมันจึงไม่สามารถไหลผ่านรูดังกล่าวได้  ฮ่วยๆๆๆๆๆ กว่าจะเจอ รื้ออยู่ค่อนคืน
น้ำมันแล่นฉิวเลยครับทีนี้  ฉิวจนท่วมหัวเทียนเลยอ่ะครับ
เซ็งเลย  ทำไงอ่ะครับทีนี้  น้ำมันท่วมหัวเทียน
-----------------------
หลังจากที่ผมล้างคาร์บูใหม่แล้ว พอประกอบใหม่เสร็จ ดึงสตาร์ท 4-5 ครั้ง เครื่องติดครับ
พอติดแล้วผมหยิบไขควงมากะว่าจะปรับความละเอียดของรอบเรื่องเดินเบา
ไม่ทันได้ปรับ  ดับเลยครับ
ดึงสตาร์ท 10 กว่าครั้ง  ไม่ติดแล้วหล่ะ
เลยถอดหัวเทียนดู  น้ำมันเต็มเลยครับ เกาะยู่ที่ขั้วหัวเทียนอ่ะครับ
ผมเลยดึงสตาร์ทดูโดยไม่ได้ใส่หัวเทียน  ละอองน้ำมันฟุ้งเลยครับ
ลองเอานิ้วอุดรูหัวเทียนแล้วดึงสตาร์ทดู น้ำมันออกเยอะมาก
สาเหตุเกิดจากอะไรครับ
แก้ไขยังไงครับคุณ tavid ช่วยอีกนิดครับ
ใกล้ความจริงแล้วครับ

****ไม่แน่ใจว่าการที่ผมดัดกระเดื่องจะเป็นสาเหตุของน้ำมันท่วมด้วยมั้ย
เพราะผมดัดไว้สูงพอสมควร 
เกี่ยวกับกระเดื่องมั้ยครับ*******
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
thana23
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 02:25:11 pm »

คุณ tavid ช่วยหน่อย  รอคำชี้แนะอยู่ครับ
กะว่าเสาร์-อาทิตย์ นี้แหล่ะจะละเลงเลย
ช่วยชี้แนะด้วยครับ....................
พลีสๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

tavid
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 11:47:06 am »

ลองดัดกระเดื่องกลับที่เดิมดูครับ ตัวนี้เป็นตัวควบคุมการสำรองน้ำมันในคาบิวครับ แต่ตัวที่ควบคุมการจ่ายน้ำมันเข้าสู่เครื่องยนต์คือเข็มน้ำมัน ลองตรวจดูด้วยนะครับ บางทีอาจจะใส่ลงไม่สุด ทำให้จ่ายน้ำมันมากเกิน และอีกตัวให้ลองตรวจดูฝาปิดโช้กอากาศด้วยนะครับ ถ้าฝาโช้กอากาศปิดค้างอยู่และดึงเชือกหลายๆจะทำให้น้ำมันท่วมได้ครับ
thana23
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:27:07 pm »

เสร็จเรียบร้อยด้วยประการทั้งปวง
เครื่องติดปกติแล้วครับ คุณ tavid
ขอบคุณมากมาย  ขอบคุณหลายๆ  ขอบคุณอย่างแรงนิ  ท่านอาจารย์ tavid  อิอิอิอิ
ผมลองดัดกระเดื่องกลับอยู่ 3-4 ครั้งตามที่คุณ tavid แนะนำ  และปรับนมหนูควบคู่กันไป จนเครื่องติด
แต่ว่าผมปรับจูนคาร์บูไม่ค่อยเป็น เวลาเร่งเครื่องมันจะมีอาการสั่นเล็กน้อย 
แต่ก็ถือว่าโอเคหล่ะ  ไม่ต้องเสียตัง 500 ซื้อคาร์บูใหม่ 5555555555+
ไม่ต้องเสีย 500  แต่กลับต้องเสีย 8500.- หุหุหุ
ไปถอย มากีต้า rbc 411 ยุ่นแท้ มาใหม่ 1 เครื่องเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว 8500.- ร้านมันไม่ลดให้เลย  ต่อแล้วต่ออีกก็ไม่ลด
หลังจากซื้อไปแล้ว  2 - 3  วัน ถามอีกร้านนึง  8300.- ฮ่วยๆๆๆๆๆๆ เซ็งโคตรๆ

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ต้องขอขอบคุณ  คุณ tavid เป็นอย่างยิ่ง ที่ได้ให้ความรู้แก่ผมและทุกๆคนที่มีความสนใจ
ไม่ว่าจะเป็นในกระทู้นี้  หรือกระทู้อื่นๆ  หรือเวปอื่น ซึ่งมันเป็นประโยชน์มากมายสำหรับคนรัก หรือชอบ  หรือใช้เครื่องตัดหญ้า
ขอบคุณครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

tavid
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 02:49:59 pm »

ด้วยความยินดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์